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1.1 HISTORIA YA CHAMA
NGOME SACCOS Ltd ni Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo

kilichosajiliwa kwa nambari ya usajili DSR 991 mnamo tarehe 30 April,
2007 kikiwa na Wanachama waanzilishi 166. Fungamano la Wanachama wa
NGOME SACCOS Ltd ni Maafisa ,Maaskari , Wastaafu pamoja na Watumishi
wa Umma wa Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa na wale waliohamia
wizara nyingine wakiwa wanachama Hai wa Ngome SACCOS.

1.2 MAANA YA KUMBUKUMBU NA NYARAKA.

i. KUMBUKUMBU: Ni rejea ya taarifa zilizotunzwa katika
chumba au ofisi ili iwe rahisi kutumika kama rejea wakati wa
mafunzo au kupata taarifa za kihistoria wakati wa kuanzisha
Taasisi, Kuna aina kuu mbili za Kumbukumbu:-

a. Kumbukumbu zilizochapishwa nakala ngumu (hard copy).
Mfano Makaratasi ,Ramani, Picha n.k

b. Kumbukumbu zilizokuwa katika mfumo wa TEHAMA (softy
copy) mfano “electronics mails” na nyaraka zilizoko kwenye
kompyuta.

a. NYARAKA: nyaraka ni taarifa zilizowekwa kwenye
maandishi katika makaratasi au katika mifumo vya
TEHAMA. Nyaraka zina umuhimu mkubwa kwenye
maendeleo ya jamii kwa kulinda na kuchangia kwenye
kumbukumbu za wanachama na Chama kwa ujumla.



1.3 VIFAA VINAVYOTUMIKA KUHIFADHI NYARAKA

1) Baadhi ya vifaa vinavyotumika kuhifadhi nyaraka ngumu katika ofisi
ya Ngome SACCOS Ltd ni :-

a) Kabati za chuma (Iron office cabinets)

b) Shelfu — hutumika kuhifadhi nyaraka zilizopo katika faili.

¢) Faili - hutumika kutunza kumbukumbu zinazohusiana.

d) Leja — hutumika kuhifadhi taarifa za ugavi mfano taarifa za idadi ya
vifaa vilivyopo stoo.

2) Vifaa vinavyotumika kuhifadhi kumbukumbu za kielectroniki:
a) Kisahani cha santuri(CD)

b) Compyuta

c) Flash disc

d) Kanda za video

1.4 UMUHIMU WA UTUNZAJI NYARAKA:-
a) Kusaidia ufanisi katika shughuli za Chama.
b) Uwajibikaji wa uwazi
¢) Kulinda haki za Wanachama

d) Kuweka kumbukumbu za Mwanachama binafsi na za pamoja.

e) Kusaidia kuelewa yaliyopita na kutoa Mwongozo wa baadaye.

1.5 Kauli ya Sera:
Sera ya uhifadhi wa kumbukumbu ya NGOME SACCOS Ltd ni sera
inayotakiwa kwa mujibu wa Kifungu 38 cha Sheria ya Huduma Ndogo
za Fedha Na.10 ya mwaka 2018. Sera hii ni maalum kuwezesha



1.6

1.7

kumbukumba za Chama kutunzwa katika viwango vya Kimataifa kwa
ajili ya matumizi ya sasa na vizazi vijavyo.

Sera hii inaainisha aina za kumbukumbu zinazotakiwa kutunza na
mifumo gani inatumika kutunza, usalama wa kumbukumbu hizo na
udhibiti wa utokaji na kurejeshwa bila kupungua wala kupotea. Kwa
kutambua ukweli kwamba “taarifa ni nguvu”, Sera hii ni mwongozo
adhimu kabisa kuwezesha utunzaji taarifa za awali kabisa zinazoingia
kwenye Chama.

Marejeo ya Sheria

Sera hii imetengenezwa kwa kuzingatia sheria mbalimbali za Nchi
ikiwemo;

(i) Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 2002

(i) Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2017
(iii) Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013

(iv) Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na. 10 ya mwaka 2018

(v) Sheria ya Taifa ya Utunzaji Kumbukumbu ya Mwaka 2001

(vi) Sheria ya Mabenki na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2006

(vii) Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS) za mwaka 2019
(viii) Kanuni za Vyama vya Ushirika 2015

(ix) Masharti ya NGOME SACCOS Ltd

Uhifadhi wa Taarifa
a) Uhifadhi wa taarifa ni mchakato wa kupokea, kuandika kwa
usahihi na kutunza kumbukumbu za Chama. NGOME SACCOS Ltd
itahifadhi kumbukumbu zake katika mifumo ya aina mbili (2)
yaani; - "Manual” na mifumo ya TEHAMA.
b) Maktaba - Chama kitakuwa na maktaba ndogo itakayotumika
kuhifadhi na kujisomea nyaraka mbalimbali kama ifuatavyo;
i Historia ya chama
ii.  Masharti na Sera mbalimbali za chama
iii.  Sheria, kanuni, miongozo na taratibu za ushirika
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iv.  Taarifa za Mikutano mbalimbali

v. Makabrasha yanayotolewa kwenye semina na warsha
mbalimbali.

vi.  Picha za viongozi mbalimbali wa chama

vii.  Picha za Mikutano Mikuu mbalimbali

viii. Majarida na machapisho mbalimbali katika tasnia ya
ushirika.

%

1.8 USALAMA WA KUMBUKUMBU NA NYARAKA ZA NGOME
SACCOS
Ni muhimu sana kuweka usalama wa kumbukumbu na nyaraka
hususani kumbukumbu na nyaraka zinazozalishwa na kupokelewa katika
taasisi ya Ngome SACCOS. Kufanya hivyo itaweza kulinda usalama wa
taaarifa za wanufaika wa Ngome SACCOS mahali sahihi pa kutunza
kumbukumbu za chama ni Masijala (registry) hivyo basi ni kipaumbele
cha kila taasisi kama Ngome SACCOS kuweka ama kutenga Masijala
itakayosimamia na kutunza taarifa zote za Chama. Masijala ya Ngome
SACCOS Ltd ina watunza kumbukumbu waliosomea utunzaji wa
kumbukumbu lakini pia vitendea kazi ikiwemo majalada na Vvifaa
mbalimbali hairuhusiwi mtu asiyehusika masijala kuingia ama kupata
taarifa pasipo kuwepo kwa watunza kumbukumbu, hii ni kutokana na
kuepuka kupotea kwa nyaraka.



1.9 MBINU ZA KUZUIA UHARIBIFU WA KUMBUKUMBU.

2.0

2.1

a) Taadhari dhidi ya Moto - Moto husababisha uharibifu wa
kudumu kwenye kumbukumbu, hivyo inashauriwa kuepuka kuweka
vifaa vinavyolipuka katika eneo linalotunza kumbukumbu. Vitu vya
umeme vinapaswa kuzimwa kabla ya kufunga ofisi; ni lazima kuweka
vifaa vya kuzimia moto eneo la kumbukumbu.
b) Taadhari dhidi ya Wadudu — masijala ya Ngome SACCOS Ltd
inatakiwa kukaguliwa mara kwa mara na kuziba sehemu ambazo
wadudu waharibifu kama mchwa, ndege, panya, na mende
wanaweza kupita na kuharibu nyaraka,pia kuzuia kuingizwa vyakula
katika chumba cha kumbukumbu kwani vinaweza kuwa visababishi
vya kuvutia wadudu hao kuingia na kusababisha uharibifu.
c) Tahadhari dhidi ya Maji — nyaraka zinatakiwa kuhifadhiwa katika
sehemu iliyo na ubora isiyoruhusu majimaji mfano kuvuja wakati wa
mvua.

Uendelevu wa Shughuli

Kwa mujibu wa Sera hii, kila awamu ya uongozi wa NGOME SACCOS
Ltd inayomaliza muda wake itakuwa inakabidhi kumbukumbu na taarifa
zote za Chama kama zilivyotunzwa kwenye masijala ya Chama. Kabla
ya makabidhiano, kutafanyika ukaguzi maalum wa nyaraka,
kumbukumbu na taarifa za Chama kama zitakavyokuwa zinasajiliwa
katika rejesta maalum ya kumbukumbu za Chama.

Unakili wa Taarifa

Meneja Mkuu atasimamia na kuhakikisha miamala yote ya Chama
inanakiliwa kwa wakati na kwa usahihi kila siku na mara tu inapotokea.
Meneja Mkuu atakuwa na wajibu wa kuhakiki maingizo na matoleo yote
ndani ya Chama kabla hajaondoka ofisini. Kama Meneja Mkuu hayupo
basi mtu yeyote anayekaimu atafanya kazi ya Meneja Mkuu ili mradi tu
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2.2

2.3

anayefanya maingizo ya miamala asiwe mtu anayehakiki mwisho wa

Siku.

AINA YA KUMBUKUMBU ZINAZOTUNZWA
NGOME SACCOS Ltd ina aina zifuatazo za kumbukumbu:-

(i)

(i)
(iii)
(iv)

(V)
(Vi)
(vii)
(viii)
(ix)
(x)
(xi)
(xii)
(xiii)
(xiv)

(xv)

Mikopo na Dhamana

Hati ya Usajili wa Chama

Vitabu vya kumbukumbu za Fedha

Masharti ya Chama, Sera Mbalimbali , Mpango Mkakati na
Mpango kazi.

Mihtasari ya Vikao vya Bodi, Kamati ya Usimamizi na Watendaji
Mihtasari ya Mikutano ya Chama.

Vitabu na nyaraka za kibenki

Hati za malipo ya aina zote

Daftari la Wanachama

Barua mbalimbali za ndani na nje

Fomu mbalimbali (za kujiunga uanachama, mikopo, n.k)
Mikataba mbalimbali inayoingiwa na Chama.

Vitabu vya wageni

Hati za Mali za Chama

Mihuri ya Chama (Received, Paid, Mhuri wa Moto etc)

KUMBUKUMBU MBALIMBALI ZINATUNZWA KWENYE OFISI ZA
NGOME SACCOS.

Kumbukumbu za Chama zinatunzwa kwenye ofisi mbalimbali kulingana
na aina ya kumbukumbu:

Ofisi ya Data Entry — Ofisi hii inashughulika na kutunza vitabu
(Pass book) za Wanachama, Daftari kuu la kumbukumbu za
wanachama, Hati za Hisa na Vitabu vya Mahudhurio ya Mikutano
Mikuu na Mikutano Maalumu ya Wanachama.



Vi.

Vii.

viii.

Ofisi ya Msimamizi wa Ofisi (OS) — Ofisi hii inashughulika na
Nyaraka zinazofanyiwa kazi za kila siku (subject files). na
mwenendo nzima wa nyaraka katika ofisi, nyaraka
zinapopokelewa ofisi ya mapokezi husambazwa kuanzia ofisi hii,
aidha ofisi inahusika na uhifadhi wa Minute za Mikutano yote ya
Chama.

Ofisi ya Meneja Mkuu (GM) — nyaraka zinazohifadhiwa kwenye
ofisi ya Meneja Mkuu ni pamoja na Mikataba ya Wadau
wanaoingia Makubaliano mbalimbali na Chama, Kutunza nyaraka
za vikao vya Bodi, na kumbukumbu za Tuzo zitolewazo, File la
Gari la Chama, Leseni mbalimbali za Chama pamoja na Collateral.
Ofisi ya Meneja Rasilimali Watu: ofisi hii hutunza Nyaraka binafsi
za Watendaji na Majalada yao binafsi ikiwa ni pamoja na Mikataba
yao ya ajira na kumbukumbu za Vikao vya Menejimenti.

Ofisi ya Meneja Fedha: ofisi hii inahifadhi nyaraka zote
zinahusiana na fedha za ndani na nje.

Ofisi ya Meneja wa Mikopo: ofisi hii inahusika na Nyaraka zote
zinazohusu Mikopo, Mirathi, Rambirambi, Kujitoa, Amana, Akiba
na Marejesho mbalimbali ya fedha.

Ofisi ya Ukaguzi wa Ndani: Ofisi inahifadhi kumbukumbu za
ukaguzi wa ndani.

Ofisi ya Usalama na Mazingira: Ofisi hii huhifadhi kumbukumbu
zote za Majanga na Mazingira.

Ofisi ya Tehama: Ofisi hii inahusika na uhifadhi wa Mifumo yote
ya uendeshaji wa shughuli za Chama.

Stoo — Huhifadhi Shajala na Vifaa mbalimbali vinavyohitajika kwa
nyakati tofauti kwa matumizi ya ofisi.

Kadri ukuaji wa Chama unavyoendelea kwa uanachama, miamala,
watendaji, mifumo ya utunzajia kumbukumbu za Wanachama
zitabadilika kuendana na tekinolojia.
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2.5

2.6

2.4 NJIA MBADALA ZA UHIFADHI WA KUMBUKUMBU.

NGOME SACCOS Ltd inatunza kumbukumbu zake ndani ya Chama na
kumbukumbu mbadala “back up” zinatunzwa nje ya Chama. Kila mwezi
Chama kitahakikisha kinanakili taarifa za mfumo wa TEHAMA kwenye
njia mbadala na kuzihifadhi katika eneo nje ya ofisi kwa usalama zaidi.
Zoezi hili kutumia mfumo wa “external drivers”, computer nyingine nje
ya ofisi ya Chama na kwa siku za usoni Chama kuwa na “data recovery
centre”.

Aidha, kwa kumbukumbu ambazo zimeandikwa, Chama kitatoa nakala
na kuzihifadhi nje ya eneo la Chama ili kuwa na uhakika wa upatikanaji
wa taarifa endapo ikitokea janga lolote katika chanzo kimojawapo cha
utunzaji.

NGOME SACCOS Ltd itahakikisha ndani ya miaka mitano inakuwa na
“recovery centre na saver” yake nje ya eneo la ofisi kwa ajili utunzaji
wa taarifa mbadala za kielekitroniki.

Rejesta ya Kumbukumbu
NGOME SACCOS Ltd itatunza rejesta maalum kwa ajili ya maingizo ya
kumbukumbu zote ambazo zimetunzwa. Rejesta hii itaainsha aina za
kumbukumbu zilizohifadhiwa, aliyehusika kuzipeleka katika hifadhi na
aliyepokea, tarehe na sahihi.

Udhibiti wa Utokaji na Urejeshwaji wa Kumbukumbu

Chama kitakua na mtu maalum kama mtunza kumbukumbu “registry
officer” ambaye atahusika kutunza kwa utaratibbu na viwango

9



kumbukumbu na taarifa za Chama. Kumbukumbu hizo zitakuwa katika
ofisi ya Masijala bayana ambayo itahusika kutunza kumbumbuku
mbalimbali za wanachama zikiwemo za siri i.e Mafaili yote ya
Wanachama, Wanachama hai, Wanachama waliojitoa, Wanachama
ambao uanachama wao umekoma kwa kifo, vitabu (passbook) za
wanachama waliojitoa na mafaili ambayo yamefungwa.

Nyaraka zitatolewa kwa kuorodheshwa kwenye rejesta (dispatch)
ambayo itakuwa na sehemu kuu mbili;

i. Kutoa — Itaonyesha “column” zifuatazo:
a) Serial No:
b) Jina la mchukuaji
c) Idara
d) Aina ya nyaraka
e) Idadi
f) Jina la mtoaji na sahihi yake
g) Jina la mchukuaji na sahihi yake
h) Tarehe.

ii. Kurejesha — Itaonyesha “column” zifuatazo
a) Jina la mpokeaji na sahihi yake
b) Jina la mrejeshaji na sahihi yake
c) Tarehe.

2.6.1 UTARATIBU WA UTOAJI NYARAKA
Nyaraka za chama zinazotoka nje ya chama, kibali
kitatolewa na Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti au mjumbe
10



2.7

yeyote wa Bodi atakayekuwa amekaimishwa nafasi hiyo na

nyaraka zote zinazotolewa kwa matumizi ya

ndani ya

chama, kibali kitatolewa na Meneja Mkuu au atakayekuwa

amekaimishwa.

2.6.2UTARATIBU WA UTOAJI WA NYARAKA KWENYE

IDARA

Utaratibu wa utoaji wa nyaraka wa vitengo vyote vya
Chama sharti ufuate utaratibu uliotajwa katika kipengele

hapo juu (2.6).

MUDA WA KUHIFADHI KUMBUKUMBU
Kulingana na Sheria ya Utunzaji Kumbukumbu, ya 2001 na viwango
vya kimataifa taarifa zifuatazo zitatunzwa kwa muda kama
ulivyoainishwa katika jedwali lifuatalo:-

Jedwali na 1: MUDA WA KUHIFADHI KUMBUKUMBU

S/N AINA YA KUMBUKUMBU MUDA
(MIAKA)
1 Kumbukumbu za Mwanachama aliyekoma 10
uanachama
2 Fomu za maombi na mikataba ya mikopo iliyokwisha 7
3 Mihtasari ya Vikao vya Bodi na Kamati 20
4 Mihtasari ya Mkutano Mkuu 20
5 Vocha na Stakabadhi 10
6 Barua za ndani na nje 15
7 Mikataba mbalimbali iliyokwisha muda wake 10
8 Taarifa za hesabu 10
9 Kumbukumbu za Akaunti Sinzia na Zilizoachwa 10
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2.8 Ukaguzi wa Kumbukumbu
Kamati ya Usimamizi na Mkaguzi wa ndani watafanya ukaguzi juu ya
utaratibu wa utunzaji wa kumbukumbu.

2.9 Upangaji wa Majalada
Ni wajibu wa Meneja Mkuu kuhakikisha Chama kina majalada ya
kutosha kwa kila kundi la kumbukumbu. Jalada lazima liwekewe alama
“lebel” ili iwe rahisi kuhifadhi na kutafuta nyaraka endapo itahitajika.
Majalada yote lazima yahifadhiwe kwenye kabati maalum kwa
mpangilio maalum kama inavyooneshwa katika picha hapa chini:-

MFANO WA KUHIFADHI MAJALADA.

3.0 Upokeaji, Ushughulikiaji, Uhifadhi na Utoaji wa Taarifa za
Chama
a) Upokeaji, ushughulikiaji, uhifadhi na utoaji wa taarifa katika Chama

utazingatia mambo makuu matatu;-

i. Taarifa kumfikia yule tu aliyekusudiwa kutumiwa na kwa wakati
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uliokusudiwa

ii. Ushughulikiaji wa taarifa uzingatie miiko husika, k.m miiko ya uhasibu,
ukaguzi na kadhalika

ji.  Uhifadhi na usafirishaji wa Taarifa uzingatie unyeti wa taarifa yenyewe
kama ilivyoorodheshwa hapo chini.

Unyeti wa Maelezo
Taarifa

1. Taarifa za e Walengwa ni Bodi, Menejimenti, Watendaji au
ndani Mteja.

e Usafirishaji wake ni kwa e - mail au barua.

2. Taarifa za e Mlengwa ni Bodi, Menejimenti, Watendaji au
Siri Mteja.

e Usafirishaji wake ni kwa e —mail au barua.
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4.0 HITIMISHO

Sera hii imeandaliwa na Bodi ya Ngome SACCOS na Kamati ya
Usimamizi iliyokasimiwa madaraka kwa niaba ya wanachama kwa barua
yenye kumbukumbu Na. MA.82/309/20/14 ya tarehe 05 AGOSTI, 2020
na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na Mrajis.

= Y

Mwenyekiti Katibu

TANZANITA

AppProved this..eeeeeessipecesmmsenenseresesees
pAARCH 2ol
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